Ngày 23/4/2019, HĐND thành phố Pleiku đã tổ chức kỳ họp bất thường khóa XI, nhiệm kỳ 2016-2021 để xem xét Tờ trình của UBND thành phố về việc thông qua điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 thành phố Pleiku; kế hoạch sử dụng đất năm 2019 thành phố Pleiku.
Tại Mục a, khoản 2 Điều 26 Luật Tổ chức chính quyền địa phương quy định về nhiệm vụ, quyền hạn của Hội đồng nhân dân cấp huyện trong lĩnh vực kinh tế, tài nguyên, môi trường: Thông qua kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội trung hạn và hằng năm của huyện, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của cấp huyện trước khi trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt.
Quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 và kế hoạch sử dụng đất 5 năm kỳ đầu (2011-2015) của thành phố đã được UBND tỉnh phê duyệt tại Quyết định số 12/QĐ-UBND ngày 22/01/2014. Tuy nhiên công tác lập, quản lý nhà nước về đất đai trong thực tiễn vẫn còn những bất cập nhất định như: Công tác lập và xét duyệt quy hoạch sử dụng đất còn chậm; khả năng dự báo chưa đầy đủ nên chất lượng quy hoạch chưa cao, chưa đúng thực tiễn; sự thiếu đồng bộ trong quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội, quy hoạch xây dựng, quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch nông thôn mới … Bên cạnh đó, hàng năm phải tiến hành lập kế hoạch sử dụng đất phù hợp với quy hoạch sử dụng đất của thành phố đã được phê duyệt để làm căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo đúng quy định của Luật đất đai.
![hop-bat-thuong-(1).jpg hop-bat-thuong-(1).jpg](/getattachment/4e042617-30e4-4ca2-aa3d-bc2e94b68182/hop-bat-thuong-(1).jpg.aspx) |
Tại kỳ họp, các vị đại biểu HĐND thành phố và khách mời đã tập trung thảo luận những khó khăn, hạn chế trong dự thảo quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 thành phố Pleiku; kế hoạch sử dụng đất năm 2019 phố Pleiku. Đại diện Lãnh đạo UBND thành phố và Lãnh đạo phòng Tài nguyên – Môi trường đã giải trình cụ thể các vấn đề liên quan.
Tại Kỳ họp các vị đại biểu HĐND thành phố đã nhất trí thông qua 02 Nghị quyết điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 thành phố Pleiku; kế hoạch sử dụng đất năm 2019 thành phố Pleiku. Giao UBND thành phố tiếp thu các ý kiến, chỉnh sửa hoàn chỉnh các số liệu liên quan để trình cấp thẩm quyền phê duyệt theo đúng quy định.