Tập trung lãnh đạo, chỉ đạo công tác chuẩn bị, tổ chức Đại hội đại biểu phụ nữ các cấp, nhiệm kỳ 2021 – 2026
Quang cảnh Lớp tập huấn nghiệp vụ công tác Hội phụ nữ năm 2020
Ảnh: N.T.H.V
|
Ngay sau khi có Kế hoạch số 472-KH/BTV, ngày 22/9/2020 của Ban Thường vụ Hội LHPN tỉnh Gia Lai
về chỉ đạo Đại hội đại biểu phụ nữ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu phụ nữ tỉnh lần thứ XIV, nhiệm kỳ 2021-2026, Hội LHPN thành phố đã phối hợp với Ban Dân vận Thành ủy tham mưu Ban Thường vụ Thành ủy Pleiku ban hành Thông tri số 01-TT/TU, ngày 20/10/2020 về lãnh đạo Đại hội đại biểu phụ nữ cấp cơ sở và Đại hội đại biểu Phụ nữ thành phố Pleiku lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2021 - 2026. Theo đó, những quan điểm mới về chỉ đạo đại hội phụ nữ các cấp và những vấn đề liên quan đến Đại hội đã được Ban Thường vụ Thành ủy quan tâm chỉ đạo sâu sát, cụ thể như: tiếp tục quán triệt và thực hiện có hiệu quả Nghị quyết số 11-NQ/TW, ngày 27/4/2007 của Bộ Chính trị, Kế hoạch số 80-KH/TU, ngày 21/6/2018 của Ban Thường vụ Thành ủy về thực hiện Chỉ thị số 21-CT/TW, ngày 20/01/2018 của Ban Bí thư
về tiếp tục đẩy mạnh công tác phụ nữ trong tình hình mới. Đồng thời, chỉ đạo các cấp ủy đảng phối hợp chặt chẽ với hội liên hiệp phụ nữ cấp trên để dự kiến nhân sự giới thiệu vào các chức danh chủ chốt của tổ chức Hội; phân công cấp ủy viên có uy tín, đủ năng lực, phẩm chất, kinh nghiệm trực tiếp phụ trách công tác hội, ứng cử tham gia lãnh đạo tổ chức hội liên hiệp phụ nữ cùng cấp. Quan tâm thực hiện tốt chính sách đối với chủ tịch hội cơ sở chuyên trách không tái cử khóa mới,...
Trên cơ sở Thông tri số 01-TT/TU, ngày 20/10/2020 của Ban Thường vụ Thành ủy về lãnh đạo Đại hội đại biểu phụ nữ cấp cơ sở và Đại hội đại biểu Phụ nữ thành phố Pleiku lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội LHPN thành phố đã ban hành Kế hoạch số 65/KH-BTV ngày 22/10/2020 về tổ chức đại hội đại biểu phụ nữ cấp cơ sở tiến tới Đại hội đại biểu Phụ nữ thành phố lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2021 - 2026; thành lập đoàn chỉ đạo Đại hội điểm cấp cơ sở, đã thống nhất chọn Hội LHPN phường Thắng Lợi là đơn vị tổ chức đại hội điểm vào tháng 02/2021. Thời gian tổ chức đại hội cấp cơ sở bắt đầu từ quý I/2021, hoàn thành trong quý II/2021; Đại hội cấp thành phố hoàn thành trong quý III/2021.
Để chuẩn bị công tác Đại hội đại biểu Phụ nữ thành phố, Ban Chấp hành Hội đã họp và thành lập các Tiểu ban chuẩn bị Đại hội đại biểu Phụ nữ thành phố lần thứ XIII. Trên cơ sở đó, các tiểu ban ban hành kế hoạch tổ chức Đại hội, tổ chức tuyên truyền Đại hội, hướng dẫn công tác nhân sự và triển khai các nội dung liên quan đến việc chuẩn bị Đại hội đại biểu Phụ nữ thành phố lần thứ XIII đảm bảo đúng tiến độ, nội dung, yêu cầu.
Ban Thường vụ Hội LHPN thành phố, cán bộ, công chức cơ quan Hội LHPN thành phố tham gia Hội nghị tập huấn trực tuyến công tác chuẩn bị đại hội đại biểu phụ nữ các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 tiến tới Đại hội đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII do Trung ương Hội liên hiệp Phụ nữ Việt Nam tổ chức. Tại hội nghị tập huấn, các đồng chí đã được Trung ương Hội liên hiệp Phụ nữ Việt Nam quán triệt Chỉ thị số 46-CT/TW, ngày 28/7/2020 của Ban Bí thư
về lãnh đạo Đại hội đại biểu phụ nữ các cấp và Đại hội đại biểu phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2022 - 2027; hướng dẫn chuẩn bị văn kiện Đại hội đại biểu phụ nữ các cấp; hướng dẫn góp ý Quy chế bầu cử trong hệ thống Hội; quán triệt thông báo Kết luận 160-TB/TW, ngày 15/01/2020 của Bộ Chính trị
về việc tiếp tục thực hiện Kết luận số 62-KL/TW của Bộ Chính trị; hướng dẫn xây dựng báo cáo chính trị đại hội các cấp, tiến tới Đại hội đại biểu phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII; Chiến lược phát triển Hội LHPN Việt Nam đến năm 2030, tầm nhìn năm 2035 và kế hoạch triển khai của Hội...
Trong thời gian đến, Hội LHPN thành phố chủ động xây dựng kế hoạch tuyên truyền, hướng dẫn nhân sự đại hội đại biểu phụ nữ cấp cơ sở và tổ chức lớp tập huấn nhằm hướng dẫn về công tác chuẩn bị văn kiện, nhân sự; Quy chế bầu cử trong hệ thống Hội LHPN Việt Nam; công tác tuyên truyền trước, trong và sau đại hội cũng như cách xử lý một số tình huống liên quan đến tổ chức đại hội; chỉ đạo, hướng dẫn cơ sở hội thực hiện theo đúng quy định, hướng dẫn của Trung ương Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam; chuẩn bị tốt các nội dung, điều kiện để Đại hội đại biểu hội LHPN các cấp tổ chức thành công, trang trọng, tiết kiệm, đúng tiến độ và quy định của Điều lệ Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam... Chú trọng đổi mới mạnh mẽ, toàn diện, đồng bộ nội dung, phương thức hoạt động của các cấp hội; nâng cao vai trò đại diện bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của phụ nữ trong bối cảnh mới; quan tâm giải quyết những vấn đề mới, khó, được xã hội và phụ nữ quan tâm. Tổ chức các phong trào, các cuộc vận động, các hoạt động của hội LHPN gắn với các nhiệm vụ chính trị, phát triển kinh tế - xã hội của địa phương; bảo đảm lợi ích của tổ chức hội, hội viên, phụ nữ gắn với lợi ích của quê hương, đất nước./.