|
Thành phố Pleiku triển khai kiểm tra đảm bảo an toàn thực phẩm tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024
Ngày đăng bài: 25/01/2024
Triển khai Kế hoạch số 4313/KH-BCĐ ngày 28/12/2023 của Ban Chỉ đạo liên ngành về an toàn thực phẩm thành phố Pleiku về việc triển khai công tác bảo đảm an toàn thực phẩm trong dịp tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024; Thời gian kiểm tra từ ngày 08/01/2024 đến ngày 02/02/2024. Thành phố đã thành lập đoàn kiểm tra liên ngành tiến hành kiểm tra công tác bảo đảm an toàn thực phẩm các cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống trên địa bàn thành phố trong đó tập trung vào các nhóm sản phẩm tiêu thụ nhiều trong dịp tết có yếu tố nguy cơ cao như thịt và các sản phẩm từ thịt, bia, rượu, đồ uống có cồn, nước giải khát, bánh, mứt, kẹo, rau, củ, quả, phụ gia thực phẩm,...
Qua kiểm tra 14 cơ sở, đa số các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm trên địa bàn thành phố Pleiku chấp hành các quy định về đảm bảo an toàn thực phẩm. Tuy nhiên, tại thời điểm kiểm tra có 03 cơ sở vi phạm quy định của pháp luật về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong bảo quản thực phẩm, Đoàn kiểm tra đã tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính, đề nghị UBND thành phố ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với các cơ sở theo quy định với số tiền 8.000.000 đồng.
Trong quá trình kiểm tra, Đoàn kiểm tra đã tập trung tuyên truyền, phổ biến các quy định về an toàn thực phẩm, nâng cao nhận thức, ý thức của người sản xuất, kinh doanh thực phẩm trong việc chấp hành các quy định về an toàn thực phẩm. Góp phần đảm bảo an toàn thực phẩm, hạn chế ngộ độc thực phẩm trong dịp tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024 trên địa bàn thành phố Pleiku.
Tin, ảnh: Hồng Thắm
![](/App_Themes/Default/Images/rss.gif) ![](/App_Themes/Default/Images/rss.gif)
|