Siêu trộm sa lưới
Ngày đăng bài: 26/12/2023
Ngày 20/12/2023, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thành phố Pleiku ra quyết định tạm giữ hình sự đối tượng Nguyễn Văn Đạt (tên thường gọi là "Cò Đạt", sinh năm 1987; HKTT: Tổ 1, phường Diên Hồng, Tp. Pleiku) về hành vi trộm cắp tài sản. Đây là đối tượng trộm cắp chuyên nghiệp, với thủ đoạn đột nhập vào đêm khuya, đặc biệt là tại các dãy nhà trọ, lợi dụng việc người dân chỉ chốt cửa, đối tượng sử dụng panh y tế được mài dẹp 2 đầu để luồn qua khe mở cửa hoặc lợi dụng việc không đóng cửa sổ, đối tượng đứng bên ngoài đã chiếm đoạt được tài sản. Đối tượng hoạt động lưu động trên nhiều địa bàn nên trong thời gian ngắn đã thực hiện được 16 vụ trộm cắp tài sản tại thành phố Pleiku, tỉnh Kon Tum, tỉnh Thanh Hoá và thành phố Đà Nẵng.
![trom1.jpg trom1.jpg](/getattachment/a591f657-720e-4a82-b078-437b826a104d/trom1.jpg.aspx) |
Đối tượng Nguyễn Văn Đạt.
|
Trước đó, vào ngày 15/12/2023, Công an phường Thắng Lợi tiếp nhận trình báo của chị N.T.G (trú tổ 4, phường Thắng Lợi, thành phố Pleiku) về việc bị kẻ gian đột nhập vào nhà lấy trộm 01 Laptop nhãn hiệu Dell, 01 điện thoại Samsung Note 10 và 400.000đ tiền mặt.
Tiếp nhận tin báo, Công an phường Thắng Lợi phối hợp với Đội Cảnh sát hình sự Công an thành phố Pleiku nhanh chóng điều tra, truy xét đối tượng gây án. Bằng các biện pháp nghiệp vụ, đến ngày 18/12/2023, lực lượng Công an thành phố Pleiku đã xác định và bắt giữ đối tượng Nguyễn Văn Đạt. Tại cơ quan Công an, Nguyễn Văn Đạt đã khai nhận toàn bộ hành vi phạm tội của mình.
![trom2.jpg trom2.jpg](/getattachment/ea18be92-1bd5-4536-bffc-e46bee0e7eee/trom2.jpg.aspx)
Công cụ đối tượng sử dụng gây án.
|
Hiện Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thành phố Pleiku đang tiếp tục điều tra, xử lý theo quy định của pháp luật.
Tin, ảnh: Thành Quang - CATP