Gia Lai: Chỉ đạo chấn chỉnh, xử lý phương tiện đưa đón học sinh
Ngày đăng bài: 16/09/2014
Thời gian qua, việc tổ chức đưa đón học sinh bằng xe ô tô của các trường học trên địa bàn tỉnh đã tạo điều kiện thuận lợi cho em học sinh đi lại một cách an toàn, thuận tiện; tuy nhiên, hiện nay, vẫn xảy ra tình trạng một số trường học sử dụng phương tiện xe ô tô đưa đón học sinh đã quá niên hạn sử dụng, chở quá số người quy định, không đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông.
Để khắc phục tình hình trên, ngày 16/9/2014, UBND tỉnh vừa có công văn số 3533/UBND-NC về việc chấn chỉnh, xử lý phương tiện đưa đón học sinh trên địa bàn tỉnh.
Theo đó, UBND tỉnh yêu cầu Sở Giao thông vận tải chủ trì, phối hợp với Sở Giáo dục và Đào tạo, Công an tỉnh và UBND các huyện, thị xã, thành phố tiến hành kiểm tra các phương tiện xe ô tô đưa đón học sinh đi học trên địa bàn của tỉnh; xử lý nghiêm đối với các trường hợp phương tiện xe ô tô đưa đón không đảm bảo an toàn hoặc vi phạm pháp luật khi tham gia giao thông.
![](/getattachment/7dd5cd5d-df81-4518-8b61-6d0ca8f01183/tuyen-truyen-ATGT.jpg.aspx) |
Tuyên truyền ATGT trong THCS Trưng Vương-TP. Pleiku . (Ảnh: Thanh Thúy) |
Trong quá trình kiểm tra, nếu không phát hiện hoặc không kiến nghị xử lý vi phạm để xảy ra mất an toàn giao thông thì Giám đốc Sở Giao thông vận tải, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo, Giám đốc Công an tỉnh, UBND các huyện, thị xã, thành phố và các cơ quan, đơn vị liên quan phải chịu trách nhiệm trước UBND tỉnh.
Đồng thời nêu rõ, sau đợt kiểm tra, nếu địa phương, đơn vị nào tiếp tục sử dụng phương tiện xe ô tô đưa đón học sinh không đảm bảo yêu cầu kỹ thuật, chở quá số học sinh quy định và không đảm bảo các điều kiện an toàn khác cho học sinh khi tham gia giao thông bằng phương tiện xe đưa đón dẫn đến tai nạn giao thông, thì phải chịu trách nhiệm trước UBND tỉnh./.
Thanh Thúy