![ANH-THANH-NHAT-DSCN6777-(1).jpg ANH-THANH-NHAT-DSCN6777-(1).jpg](/getattachment/6cb5fe6b-6c83-415c-a44c-600a83b6ff7c/ANH-THANH-NHAT-DSCN6777-(1).jpg.aspx) |
Quang cảnh khai giảng lớp học.
|
Tham dự lớp học có 20 học viên là hội viên Hội người mù đang sinh sống trên địa bàn thành phố Pleiku và các địa phương trong tỉnh có nhu cầu học chữ xoá mù.
Trong thời gian 3 tháng (cuối tháng 6 đến cuối tháng 9-2022), các học viên được hướng dẫn làm quen với mô hình 6 chấm chữ Braille và tìm hiểu về con cắm, ứng dụng và lịch sử ra đời chữ Braille (chữ nổi), cùng một số nội dung liên quan.
Thông qua lớp học, tạo không khí vui tươi phấn khởi cho Hội viên người mù, giúp họ tự tin hơn vào bản thân mình qua việc học tập và giao tiếp, xóa bỏ mọi mặc cảm tự ti trong cuộc sống. Bên cạnh đó lớp học cũng tạo ra môi trường thúc đẩy trao đổi văn hóa giữa cán bộ Hội và học viên, giữa giáo viên và học sinh, giữa học viên và học viên, xóa đi những mặc cảm, tự ti, phát huy nội lực của người mù gi nhau vượt qua khó khăn, sống và làm việc có ích cho gia đình và xã hội.