Hội nghị tập huấn phổ biến, giáo dục pháp luật và tuyên truyền, vận động trong vùng đồng bào DTTS&MN
Ngày 03/8/2023, Văn phòng HĐND-UBND Thành phố tổ chức Hội nghị tập huấn phổ biến, giáo dục pháp luật và tuyên truyền, vận động trong vùng đồng bào DTTS&MN.
Tham gia Hội nghị tập huấn có trên 40 đại biểu thuộc các xã, phường: Chi Lăng, Ia Kênh, xã Gào tham dự, gồm: Cán bộ, công chức phụ trách công tác dân tộc các xã, phường; Tuyên truyền viên pháp luật các xã, phường; Lãnh đạo tổ chức Đảng, chính quyền, đoàn thể ở xã, phường; Bí thư chi bộ, Thôn trưởng, Bí thư chi đoàn, Chi hội trưởng Hội phụ nữ của các làng đồng bào DTTS; Già làng, người có uy tín.
![tap-huan2-(1).jpg tap-huan2-(1).jpg](/getattachment/68a79420-1e46-4bc6-aadf-993a47c1f90a/tap-huan2-(1).jpg.aspx) |
Trong 02 ngày (03/8-04/8/2023), các đại biểu được phổ biến 04 chuyên đề: Tuyên truyền, phổ biến về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về công tác dân tộc, chính sách dân tộc có liên quan đến vùng DTTS&MN; Hướng dẫn về kỹ năng thực hiện trợ giúp pháp lý cho người dân tộc thiểu số, phương thức tiếp cận trợ giúp pháp lý đối với đồng bào vùng dân tộc thiểu số và miền núi; Tuyên truyền, vận động vùng đồng bào dân tộc thiểu số tham gia triển khai thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu sổ và miền núi giai đoạn 2021-2025; Tập huấn kỹ năng phổ biến pháp luật cho đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn Thành phố.
Qua hội nghị tập huấn này nhằm giúp nâng cao năng lực, nhận thức của người có uy tín, cán bộ làm công tác dân tộc về chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi để từ đó triển khai sâu rộng trong cộng đồng.