![bh5.jpg bh5.jpg](/getattachment/4b90256c-338b-486d-af2f-c41fb2140a09/bh5.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Nhiệm kỳ qua, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Biển Hồ đã bám sát Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã, chương trình hành động của MTTQ Việt Nam các cấp, thực hiện đổi mới nội dung, phương thức và nâng cao hiệu quả hoạt động của Uỷ ban MTTQ xã. Trong đó, Mặt trận xã làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện tốt các cuộc vận động, các phong trào thi đua yêu nước, hướng mạnh về cơ sở, nổi bật như cuộc vận động “ Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”. Mặt trận đã phối hợp tuyên truyền vận động nhân dân hiến 12.000m2 đất làm đường giao thông nông thôn, triển khai xây dựng 134 công trình như lắp đặt trên 320 điện chiếu sáng, 28 cụm loa thông minh, sửa chữa nhà văn hóa thôn, sửa chữa giọt nước….với tổng kinh phí trên 67 tỷ đồng trong đó, Nhân dân đóng góp gần 8,5 tỷ đồng; huy động các nguồn lực tham gia ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo” với số tiền trên 1,2 tỷ đồng, qua đó hỗ trợ xây dựng 6 căn nhà Đại đoàn kết, xây dựng 6 nhà vệ sinh, hỗ trợ 12 con bò, 90 con heo cho hộ nghèo, cận nghèo. Bên cạnh đó, thực hiện phong trào “Tương thân tương ái”, Mặt trận xã đã phối hợp các tổ chức thành viên vận động các doanh nghiệp, cá nhân hỗ trợ xây dựng và sửa chữa nhà ở cho 23 hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn. Nhờ vậy, đến nay trên địa bàn xã còn 4 hộ nghèo và 27 hộ cận nghèo.
![bh4.jpg bh4.jpg](/getattachment/4f82133a-ded7-469f-b46b-a8ed608240eb/bh4.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Phát huy kết quả đã đạt được, nhiệm kỳ 2024-2029, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Biển Hồ tiếp tục triển khai các chương trình phối hợp thống nhất hành động sát với thực tiễn và các nhiệm vụ chính trị của địa phương; thực hiện hiệu quả các chương trình an sinh xã hội, giảm nghèo bền vững; tập hợp lắng nghe ý kiến, nguyện vọng chính đáng của Nhân dân, chủ động tham mưu cấp ủy, đề xuất với chính quyền giải quyết kịp thời những vấn đề phát sinh từ cơ sở, tạo sự đồng thuận cao trong xã hội. Đồng thời, triển khai thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở, phát huy quyền làm chủ của Nhân dân trong tham gia xây dựng Đảng, chính quyền và hệ thống chính trị ngày càng trong sạch, vững mạnh.
![bh3.jpg bh3.jpg](/getattachment/79bbb25b-ffad-4a2a-b624-998705dde500/bh3.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Với tinh thần “Đoàn kết - Dân chủ - Đổi mới - Phát triển”, Đại hội đã hiệp thương cử ra Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Biển Hồ khóa XI, nhiệm kỳ 2024-2029 gồm 38 vị, bà R’ Cơm H’Myữ tái đắc cử giữ chức Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam xã khóa XI. Đại hội cũng đã cử 6 đại biểu tham dự Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam TP.Pleiku lần thứ XII, nhiệm kỳ 2024-2029.
![bh2.jpg bh2.jpg](/getattachment/f468057e-9a08-45db-b275-4186e0506fef/bh2.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Dịp này, UBND xã Biển Hồ đã tặng giấy khen cho 1 tập thể và 3 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác mặt trận, giai đoạn 2019-2024.
![bh1.jpg bh1.jpg](/getattachment/d95b93e8-b46f-4e2e-b576-4076b8a54996/bh1.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Hồng Nguyệt