Công tác chỉ đạo Đại hội Mặt trận cấp cơ sở
Ngày đăng bài: 15/04/2014
Thực hiện Chỉ thị số 25-CT/TW của Ban Bí thư Trung ương Đảng; Thông tri số 13-TT/TU ngày 12 tháng 6 năm 2013 của Tỉnh ủy Gia Lai về lãnh đạo Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam các cấp và Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh lần thứ IX (nhiệm kỳ 2014-2019); Hướng dẫn số 244/HD-MTTQ-BTT ngày 25/7/2013 của Ban Thường trực Ủy ban MTTQ tỉnh Gia Lai về hướng dẫn Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp huyện, xã tiến tới Đại hội đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh lần thứ IX. Đặc biệt là Chỉ thị số 10-CT/TU ngày 01 tháng 7 năm 2013 của Ban Thường vụ Thành ủy Pleiku về việc lãnh đạo Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã, phường và Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố lần thứ X (nhiệm kỳ 2014 - 2019).
![](/getattachment/e00ab0f6-d05e-4742-88b9-fe5eb0aeb97b/DHMT.jpg.aspx)
Thông qua Đại hội nhằm đánh giá lại những kết quả Mặt trận tham gia xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền, xây dựng khối đại đoàn kết các dân tộc trong nhiệm kỳ qua, đồng thời đề ra những nhiệm vụ quan trọng cho việc củng cố, nâng cao chất lượng hoạt động, làm tốt vai trò, chức năng, nhiệm vụ của Mặt trận trong thời kỳ mới, đồng hành cùng với các dân tộc tích cực thực hiện các phong trào thi đua yêu nước, góp một phần quan trọng xây dựng và phát triển thành phố Pleiku vươn lên đô thị loại I trực thuộc tỉnh năm 2020.
Đại hội Mặt trận Tổ quốc xã, phường là đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng trong toàn Đảng bộ, chính quyền và các tầng lớp nhân dân trong xã, phường; nhằm nâng cao nhận thức về khối đại trước tháng 3 năm 2014, tiến tới Đại hội đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố Pleiku diễn ra vào trung tuần tháng 4 năm 2014.
Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam ở 23 xã, phường là đợt sinh hoạt chính trị quan trọng trong khối đại đoàn kết toàn dân, do đó Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố kêu gọi các giai tầng xã hội tiếp tục phát huy những thành quả đã đạt được trong năm năm qua (nhiệm kỳ 2008-2013); Tăng cường đoàn kết, đồng thuận, thi đua lao động sản xuất, ổn định cuộc sống, sẵn sàng chia sẻ những khó khăn với những hộ nghèo, giúp đỡ họ bằng vật chất, bằng tinh thần, bằng tình thương và lòng nhân ái để xóa dần sự cách biệt giàu nghèo, thành thị và nông thôn. Hành động tích cực của các tầng lớp nhân dân tham gia vào việc ổn định và phát triển kinh tế, xã hội, quan tâm nhiều hơn nữa đến cộng đồng, nhất trí đồng thuận với Đảng, với chính quyền địa phương trong thực hiện nhiệm vụ chính trị ở từng xã, phường, từng cơ quan, đơn vị với tinh thần đoàn kết là phần quà có ý nghĩa thiết thực chào mừng Đại hội đại biểu Mặt trận các cấp, là biểu tượng của sự đoàn kết, là điểm nhấn trong thực hiện lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh kính yêu:
“Đoàn kết, đoàn kết, đại đoàn kết
Thành công, thành công, đại thành công”
Nguyễn Văn Thanh
UVTV Thành ủy – Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố Pleiku