Thành phố Pleiku thực hiện Nghị quyết 33-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XI) về xây dựng và phát triển văn hóa, con người Việt Nam đáp ứng yêu cầu phát triển bền vững đất nước
Từng bước xây dựng con người phát triển toàn diện
Các hoạt động văn hóa văn nghệ, phong tục tập quán tốt đẹp được quan tâm giữ gìn; môi trường văn hóa từng bước được cải thiện, thiết chế văn hóa được quan tâm đầu tư. Công tác tuyên truyền giáo dục nâng cao nhận thức của cán bộ, đảng viên về văn hóa; nâng cao đời sống văn hóa tinh thần cho người dân thông qua hoạt động của hệ thống chính trị, trong từng cộng đồng thôn, làng, tổ dân phố, cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp và mỗi gia đình, gắn với việc thực hiện phong trào
“Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, Cuộc vận động
“Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” được chú trọng. Các giá trị truyền thống tốt đẹp, xây dựng gia đình no ấm, tiến bộ, hạnh phúc, văn minh tiếp tục được phát huy. Việc chăm lo xây dựng con người phát triển toàn diện, trọng tâm là bồi dưỡng tinh thần yêu nước, lòng tự hào dân tộc, đạo đức, lối sống và nhân cách, khơi dậy truyền thống tương thân, tương ái, đạo lý “uống nước nhớ nguồn” của dân tộc; đoàn kết giúp nhau xóa đói, giảm nghèo; thực hiện nếp sống văn hóa, kỷ cương pháp luật; thực hiện nếp sống văn minh trong việc cưới, tang, lễ hội. Tỷ lệ gia đình, khu dân cư, cơ quan đạt danh hiệu văn hóa hàng năm tăng lên. Danh hiệu gia đình văn hóa, năm 2014 có 45.543/48.236 hộ (đạt 94,4%) đến năm 2018 có 48.991/50.907 hộ (đạt 96,1%), tăng 1,7%; danh hiệu Khu dân cư văn hóa, năm 2014 có 222/254 khu dân cư (đạt 87,4%) đến năm 2018 có 234/254 khu dân cư (đạt 92,1 %); tăng 4,7 %; danh hiệu cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp văn hóa, năm 2014 có 127/147 cơ quan (đạt 86%) đến năm 2018 có 156/157 cơ quan (đạt 99,3%), tăng 13,3%.
![bai-nct1-(1).jpg bai-nct1-(1).jpg](/getattachment/ad325a81-448c-4335-88bc-1ef6fe18792d/bai-nct1-(1).jpg.aspx) |
Đội cồng chiêng phường Thắng Lợi. Ảnh Sỹ Nhân
|
Nhu cầu hưởng thụ văn hóa, ý thức bảo tồn và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống trên địa bàn thành phố được đa số cán bộ, đảng viên và các tầng lớp Nhân dân tích cực hưởng ứng, tham gia. Hiện nay, trên địa bàn thành phố có 02 di tích lịch sử cấp quốc gia (Di tích lịch sử Nhà Lao Pleiku và Di tích thắng cảnh Biển Hồ); 02 di tích lịch sử cấp tỉnh (Đền tưởng niệm Liệt sỹ Hội Phú, Khu căn cứ địa cách mạng Khu 9 – xã Gào). Bên cạnh đó, thường xuyên tổ chức giao lưu cồng chiêng, múa xoang cùng du khách tại cộng đồng khu dân cư, tại các hoạt động lễ hội, hội nghị... và tại Quảng trường Đại đoàn kết nhằm bảo tồn các giá trị văn hóa truyền thống của các đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn thành phố. Tổ chức các lớp truyền dạy cồng chiêng tại làng Ốp, phường Hoa Lư và làng Chăm Nẻh, xã Chư HDrông; thành lập Đội cồng chiêng và tiến hành tập luyện để phục vụ du khách khi có yêu cầu. Ngoài ra, hàng năm thành phố thành lập các đoàn nghệ nhân tham gia và tổ chức các hội diễn, hội thao dành cho đồng bào các dân tộc thiểu số như Liên hoan cồng chiêng, thi hát dân ca và các trò chơi dân gian…; các lễ hội truyền thống của người đồng bào dân tộc thiểu số như: Lễ Bỏ mả, Lễ Đâm trâu... góp phần lưu giữ và bảo tồn các giá trị văn hóa truyền thống của địa phương.
Các hoạt động sáng tạo văn hóa nghệ thuật luôn được khuyến khích. Lực lượng tham gia sáng tác văn học nghệ thuật ngày càng phát triển và phong phú như văn thơ, hội họa, điêu khắc, nhiếp ảnh, tạc tượng nhà mồ… Hiện trên địa bàn thành phố có khoảng trên 150 hội viên tham gia các hoạt động sáng tác văn học nghệ thuật. Các cơ quan, ban, ngành đoàn thể, ủy ban nhân dân các xã, phường trên địa bàn thành phố, các trường học cũng đã thành lập các câu lạc bộ thơ ca, tập hợp được đông đảo mọi người, mọi thành phần tham gia, tạo nên một sân chơi, nơi sinh hoạt văn hóa bổ ích như Câu lạc bộ thơ phường Hoa Lư, câu lạc bộ thơ phường Tây Sơn, câu lạc bộ UNESCO thơ Đường Việt Nam chi nhánh tại thành phố… góp phần nâng cao đời sống tinh thần cho Nhân dân.
![bai-nct2-(1).jpg bai-nct2-(1).jpg](/getattachment/eb441fb4-0ddc-4f0a-af7f-b247ee92201d/bai-nct2-(1).jpg.aspx) |
Người cao tuổi Hội thao người cao tuổi thành phố Pleiku.
|
Các hoạt động văn hóa, văn nghệ, nâng cao trình độ thẩm mỹ cho Nhân dân, đặc biệt là thanh thiếu niên, góp phần xây dựng con người hướng tới những giá trị chân, thiện, mỹ; phát huy vai trò của văn nghệ trong bồi dưỡng tâm hồn, tình cảm con người. Bên cạnh đó, tăng cường chỉ đạo tuyên truyền, vận động Nhân dân tham gia rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại; hiện nay, trên địa bàn thành phố có 30% người tập luyện thể thao thường xuyên; 38% gia đình thể thao; 100% trường học đảm bảo công tác giáo dục thể chất; 100% chiến sĩ quân đội, chiến sĩ công an đạt tiêu chuẩn rèn luyện thân thể theo quy định; 90% công nhân, viên chức, lao động tập luyện thể dục thể thao thường xuyên…
Góp phần xây dựng đội ngũ cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức “cần, kiệm, liêm chính, chí công vô tư”
Thực hiện tốt Nghị quyết số 33-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XI)
về xây dựng và phát triển văn hóa, con người Việt Nam đáp ứng yêu cầu phát triển bền vững đất nước, góp phần xây dựng đội ngũ cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức “cần, kiệm, liêm chính, chí công vô tư”, xây dựng nếp sống văn hóa trong thực hiện nhiệm vụ cũng như giao tiếp với Nhân dân, mỗi cá nhân luôn nâng cao tinh thần phục vụ Nhân dân, ứng xử và giao tiếp với Nhân dân có văn hóa.
Các cơ quan, đơn vị xây dựng đạo đức nghề nghiệp, đạo đức công vụ, thực hiện các chuẩn mực giá trị văn hóa và con người; tạo môi trường và điều kiện để phát triển nhân cách, đạo đức, trí tuệ, năng lực sáng tạo, thể chất, tâm hồn; đề cao tinh thần yêu nước, tự hào dân tộc, lương tâm, trách nhiệm của mỗi cán bộ, đảng viên trong thực hiện nhiệm vụ của mình đối với quê hương, đát nước. Qua đó, nâng cao nhận thức của cán bộ, đảng viên trên địa bàn thành phố trong việc xây dựng và phát triển văn hóa, phát huy những giá trị truyền thống tốt đẹp của dân tộc ta để thực hiện tốt nhiệm vụ chuyên môn; ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái về tư tưởng, chính trị, đạo đức, lối sống, những biểu hiện "tự diễn biến", "tự chuyển hóa" trong nội bộ.
Bên cạnh những kết quả đạt được, việc thực hiện Nghị quyết số 33-NQ/TW trên địa bàn thành phố vẫn còn một số hạn chế là: Công tác tổ chức xây dựng đời sống văn hóa ở cơ sở còn chưa đi vào chiều sâu; một số nét văn hóa độc đáo của các làng đồng bào dân tộc thiểu số có nguy cơ bị mai một. Chính sách hỗ trợ, khuyến khích cho những người làm công tác văn hóa, nhất là các nghệ nhân, văn nghệ sỹ tham gia sáng tác, lao động, làm ra các sản phẩm văn hóa cho xã hội; công tác hỗ trợ đào tạo tài năng, chế độ chính sách đối với diễn viên, vận động viên còn thấp. Công tác sưu tầm, bảo tồn các giá trị văn hóa vật thể và phi vật thể đã được triển khai nhưng mang lại hiệu quả chưa cao. Sự suy thoái về đạo đức, lối sống ở một bộ phận cán bộ, đảng viên; lối sống thực dụng thiếu lý tưởng, hoài bão nhất là ở một bộ phận thanh thiếu niên, học sinh có xu hướng gia tăng...
Các giải pháp tiếp tục thực hiện Nghị quyết số 33-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XI)
Để tiếp tục thực hiện có hiệu quả Nghị quyết số 33-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XI)
về xây dựng và phát triển văn hóa, con người Việt Nam đáp ứng yêu cầu phát triển bền vững đất nước, trong thời gian tới thành phố Pleiku cần thực hiện các nhiệm vụ sau:
1
- Tiếp tục chú trọng lãnh đạo xây dựng con người Việt Nam phát triển toàn diện đáp ứng yêu cầu phát triển của địa phương. Lãnh đạo xây dựng môi trường văn hóa lành mạnh gắn với thực hiện tốt Nghị quyết Trung ương 4 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng và Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị (khóa XII) nhằm phòng, chống các biểu hiện suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức lối sống. Đẩy mạnh tuyên truyền nêu gương người tốt- việc tốt; lấy cái đẹp dẹp cái xấu, cái tiêu cực trong xã hội; xây dựng, củng cố niềm tin trong cán bộ, đảng viên và Nhân dân.
2- Tiếp tục triển khai có hiệu quả phong trào
“Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, Cuộc vận động
“Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”; sửa chữa, bổ sung một số điều trong hương ước, quy ước thôn, làng, tổ dân phố văn hóa phù hợp với điều kiện thực tế, xây dựng văn hóa trong xây dựng nông thôn mới.
3- Tiếp tục đầu tư xây dựng các thiết chế văn hóa ở cơ sở: Âm thanh, ánh sáng, cồng chiêng, trang thiết bị thể thao, đầu tư xây dựng các hạng mục công trình tại các nhà văn hóa thôn, đáp ứng nhu cầu sinh hoạt của Nhân dân, góp phần vào việc phát triển văn hóa, thể thao trên địa bàn.
4- Tổ chức các hoạt động văn hóa, thể thao bổ ích, góp phần xây dựng môi trường văn hóa lành mạnh, nâng cao nhận thức của các tầng lớp Nhân dân về hưởng thụ văn hóa, hòa nhập với cộng đồng và bảo vệ bản sắc văn hóa vốn có của địa phương mình. Thường xuyên tổ chức liên hoan nghệ thuật quần chúng, liên hoan cồng chiêng, các trò chơi dân gian, các giải thể thao truyền thống trong những ngày lễ lớn, những sự kiện trọng đại của đất nước, của tỉnh và của thành phố.
5- Quan tâm xây dựng văn hóa trong chính trị và kinh tế, góp phần vào sự phát triển nhanh và bền vững của đất nước cùng với việc ổn định chính trị và phát triển kinh tế. Khuyến khích, tạo điều kiện thuận lợi cho các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ văn hóa, thể thao, du lịch phát triển, thu hút vốn đầu tư, các nguồn lực xã hội hóa để nâng cao chất lượng sản phẩm văn hóa, nghệ thuật; quảng bá sản phẩm văn hóa. Có những chính sách đãi ngộ đối với những nghệ nhân, nghệ sĩ, những tài năng trẻ trên lĩnh vực văn hóa - thể thao.
Trong bối cảnh hiện nay, đòi hỏi chúng ta cần có biện pháp phù hợp, thiết thực và hiệu quả để phát huy tích cực, ngăn chặn kịp thời những biểu hiện tiêu cực trên lĩnh vực tư tưởng, đạo đức, lối sống và đời sống văn hóa để văn hóa là thực sự là nền tảng tinh thần của xã hội, là sức mạnh nội sinh quan trọng, góp phần xây dựng thành phố Pleiku ngày càng phát triển nhanh, bền vững./.