Sáng ngày 10/6/2023, tại làng A- xã Gào, Thành đoàn Pleiku đã tổ chức Lễ ra quân chiến dịch thanh niên tình nguyện hè năm 2023 với chủ đề “ Tuổi trẻ Pleiku tiên phong chuyển đổi số, xây dựng đô thị thông minh, cao nguyên xanh vì sức khỏe”. Tham dự lễ ra quân có hơn 250 cán bộ, chiến sỹ đoàn thanh niên công an tỉnh, đoàn viên thanh niên các cơ sở đoàn trực thuộc thành phố, đại điện câu lạc bộ “Vòng tay yêu thương”, câu lạc bộ “Con đường xanh”…
![he-1.jpg he-1.jpg](/getattachment/53f3438c-2f51-4408-abb6-6e48e4edb6c1/he-1.jpg.aspx) |
Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè năm nay diễn ra từ tháng 5 đến tháng 09 năm 2023, gồm chương trình “Tư vấn - Tiếp sức mùa thi” và các chiến dịch “Hành quân xanh”; “Kỳ nghỉ hồng”; “Hoa phượng đỏ”; “Vì đàn em thân yêu”; hoạt động “Uống nước nhớ nguồn, đền ơn đáp nghĩa”. Tuổi trẻ Pleiku quyết tâm phấn đấu thực hiện 15 chỉ tiêu, trong đó : Vận động ít nhất 5.000 lượt đoàn viên, thanh niên tham gia các hoạt động tình nguyện do tổ chức Đoàn, Hội triển khai; Trồng mới ít nhất 1 vạn cây xanh; Vận động đoàn viên, thanh niên đề xuất 100 ý tưởng, sáng kiến; Hỗ trợ ít nhất 12 em học sinh lớp 12 có hoàn cảnh khó khăn để tổ chức đi thăm, động viên, hỗ trợ, giúp đỡ tham gia tốt kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2023; 100% cơ sở Đoàn xã, phường, khối cơ quan, trường học tổ chức thăm hỏi, chăm sóc các gia đình có công với cách mạng; tổ chức hành trình đến các địa chỉ đỏ, các di tích, địa danh lịch sử tại địa phương dịp 27/7; Ra mắt ít nhất 10 mô hình tổ dân phố điên tử, khu dân cư điện tử trên địa bàn xã, phường của thành phố. Mỗi xã, phường hỗ trợ ít nhất 300 người dân thực hiện dịch vụ công trực tuyến, cài đặt app VneID, app thanh toán tiền điện tử; Tư vấn khởi nghiệp và việc làm cho ít nhất 3.000 lượt đoàn viên, thanh niên; giới thiệu việc làm cho ít nhất 300 thanh niên…
![he-2-(1).jpg he-2-(1).jpg](/getattachment/a4f50f6a-9674-435d-9afb-5f8891f726be/he-2-(1).jpg.aspx) |
Tại lễ ra quân, Thành đoàn Pleiku đã phát động chiến dịch “Hành quân xanh”, trồng 10.000 cây xanh hướng tới xây dựng “TP.Pleiku- Cao nguyên xanh vì sức khỏe”; câu lạc bộ “ Con đường xanh” thành phố Cần Thơ tài trợ 10.000 cây Gáo. Đồng thời, Thành đoàn phối hợp với Sư đoàn 320 tặng bảng tượng trưng 1 ngôi Nhà nhân ái cho chị Siu Suên- Bí thư chi đoàn làng A - Xã Gào.
Ngay sau lễ ra quân, đông đảo đoàn viên thanh niên các đơn vị đã tham gia trồng 6.000 cây xanh tại khu vực rừng Ia Hleo và rừng IaMua; khởi công xây dựng nhà Nhân ái cho bí thư chi đoàn có hoàn cảnh khó khăn tại làng A - Xã Gào.
Đây là những hoạt động có ý nghĩa thiết thực, nhằm phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của tuổi trẻ Pleiku trong tham gia phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh; bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu.