TP. Pleiku: Ngày hội sáng tạo khoa học trẻ STEM DAY lần thứ II-năm 2024
Ngày 7/01/2024, tại Nhà Thiếu nhi TP. Pleiku, Thành đoàn, Phòng Giáo dục và Đào tạo TP. Pleiku phối hợp Trung tâm Tin học-Ngoại ngữ-Giáo dục HP tổ chức Ngày hội sáng tạo khoa học trẻ STEM DAY lần thứ II-năm 2024.
Tham gia Ngày hội có 45 đội thi đến từ các trường Tiểu học, THCS, THPT trên địa bàn TP. Pleiku. Với chủ đề “Đấu trường robot Không gian xanh”, các đội thi phải lập trình, điều khiển robot thực hiện 5 nhiệm vụ trên sa bàn gồm: vận chuyển khối rác không tái chế đến nhà máy xử lý rác, vận chuyển khối rác tái chế đến nhà máy tái chế, vận chuyển khối năng lượng đến khu công nghiệp, vận chuyển khối rác hữu cơ đến nhà máy phân bón, vận chuyển khối phân bón đến khu nông nghiệp. Các đội thi đấu tính điểm để chọn ra đội chiến thắng.
![tieng-anh2.jpg tieng-anh2.jpg](/getattachment/1a942069-83dd-4788-a36e-00511cde89e5/tieng-anh2.jpg.aspx) |
Kết quả, Ban tổ chức đã trao 3 giải Nhất, 4 giải Nhì, 6 giải Ba và 10 giải Khuyến khích, trong đó giải Nhất khối Tiểu học thuộc về đội thi Trường Tiểu học Võ Thị Sáu; giải Nhất khối THCS thuộc về đội thi Trường THCS Nguyễn Huệ, giải Nhất khối THPT được trao cho đội thi Trường THPT Phan Bội Châu. Ngày hội được tổ chức nhằm chào mừng 74 năm Ngày truyền thống học sinh-sinh viên (9/1/1950-9/1/2024); khuyến khích học sinh nghiên cứu khoa học, sáng tạo kĩ thuật, công nghệ và vận dụng kiến thức của các môn học vào giải quyết những vấn đề thực tiễn.