Sáng 21/11/2023, Ông Trần Ngọc Nhung - Giám đốc Sở Văn hóa - Thể thao và Du lịch Gia Lai và Ông Phạm Toàn Vinh - Chủ tịch UBND phường Thống Nhất chủ trì Hội thảo khoa học Di tích lịch sử trại giam tù binh Pleiku (1966-1972). Cùng tham dự có các đại biểu là đại diện Hội Cựu tù chính trị yêu nước tỉnh Gia Lai, các nhà khoa học, lãnh đạo TP. Pleiku và nhiều nhân chứng lịch sử.
Theo các tư liệu lịch sử, những năm 1966-1972, trại giam tù binh Pleiku nằm ở trung tâm thị xã Pleiku (nay là tổ 16, phường Thống nhất, TP. Pleiku), với diện tích rộng khoảng 7ha, gồm 2 trại với 18 phòng giam, đã từng là nơi giam giữ hơn 4.000 chiến sĩ cách mạng. Từ chi bộ đầu tiên, nơi đây cũng phát triển thành một đảng bộ cơ sở với 20 chi bộ và gần 250 đảng viên, hơn 400 đoàn viên. Kết thúc vai trò lịch sử khi toàn bộ tù binh bị chuyển hết ra Trại giam tù binh cộng sản Phú Quốc. Đến nay, tuy dấu tích xưa không còn nữa nhưng các ý kiến tại hội thảo sẽ khẳng định Trại giam tù binh Pleiku mang đầy đủ ý nghĩa lịch sử - văn hóa - khoa học của một di tích.
![hoi-thao-2.jpg hoi-thao-2.jpg](/getattachment/2b374a35-13c9-43e4-9cb5-008798c76f42/hoi-thao-2.jpg.aspx) |
Tại hội thảo, các đại biểu đã cùng nhau trao đổi, lấy ý kiến và làm rõ thêm về các mốc sự kiện, nhân vật lịch, tập trung vạch rõ âm mưu, thủ đoạn của địch trong đàn áp, khủng bố tù binh chiến tranh và phá hoại tinh thần Đảng, tổ chức Đảng, công tác xây dựng Đảng, hoạt động đấu tranh của tổ chức Đảng trong trại giam. Để từ đó, đề nghị bổ sung, chỉnh sửa, hoàn thiện hồ sơ gửi cơ quan có quyền trong thời gian sớm nhất, nhằm nổi bật giá trị lịch sử và công nhận Trại giam tù binh Pleiku là di tích lịch sử cấp tỉnh.