![chay1.jpg chay1.jpg](/getattachment/377c3956-3aba-4629-a4d6-240101a262f6/chay1.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Giải chạy bộ Gia Lai City Trail 2023 với chủ đề Giấc mơ đại ngàn thu hút gần 4.000 vận động viên đến từ nhiều tỉnh, thành phố trong cả nước cùng hàng chục vận động viên là người nước ngoài. Đây là giải chạy bộ kết hợp leo núi ở địa hình khác nhau đầu tiên được tổ chức ở Gia Lai, vì thế đã thu hút được nhiều chân chạy từ chuyên nghiệp đến phong trào.
![chay-2.jpg chay-2.jpg](/getattachment/ecf025f2-6b7f-4495-babf-a6067e5be119/chay-2.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính) |
Khung cảnh thơ mộng, đẹp mê hồn lòng người trên mỗi cung đường chạy đi qua đã để lại ấn tượng cho các runner. Những con người thích khám phá và trải nghiệm dù khó tính đến mấy cũng đã không thể “làm ngơ” trước cảnh sắc thiên nhiên của Gia Lai mùa dã quỳ rộ. Chân chạy Phan Thị Hồng Oanh - đến từ Thành phố Hồ Chí Minh với nội dung đăng ký 21km chia sẻ: Tôi đã tham gia chạy ở nhiều nơi với những cung đường chạy khác nhau như ở Cao Bằng, Đà Lạt, Thành phố Hồ Chí Minh… Nhưng với cung đường chạy của Gia Lai thật sự rất tuyệt vời. Cảnh sắc thiên nhiên, khí hậu rất tuyệt vời. Được sải bước qua những địa danh du lịch nổi tiếng của Gia Lai như Biển Hồ, Hàng thông trăm tuổi, đồi chè, qua các cung đường ngập tràn sắc hoa dã quỳ thật sảng khoái, đôi chân cũng nhẹ nhàng, thanh thoát hơn.
![chay3.jpg chay3.jpg](/getattachment/eabe9a70-4a95-4b2e-b5e5-9e4dfce34207/chay3.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Bên cạnh sự cuốn hút của cung đường chạy, công tác tổ chức bài bản, chuyên nghiệp của Ban Tổ chức cũng để lại nhiều ấn tượng, kỷ niệm đẹp cho các vận động viên. Theo các vận động viên, dù cung đường chạy qua nhiều địa hình, nhiều đoạn có đông người dân, phương tiện nhưng Ban Tổ chức đã dự lường trước và tổ chức rất bài bản. Runner Phan Văn Thành - đến từ Thừa Thiên - Huế đăng ký nội dung chạy 21km chia sẻ: Tôi thực sự ấn tượng với công tác tổ chức của thành phố Pleiku. Các khâu như bảo vệ an toàn cho vận động viên, khu vực xuất phát, phát BIB, giữ đồ, khu hồi sức… đều được Ban Tổ chức rất kỹ lưỡng và chu đáo. Vì thế, tạo sự an toàn cho các vận động viên tham gia. Đặc biệt, người dân hai bên đường chạy cũng rất thân thiện và gần gũi. Họ đã hỗ trợ rất tích cực cho các chân chạy trong các khâu như vệ sinh, nước uống…
![chay4.jpg chay4.jpg](/getattachment/97e2f34d-b7fd-4356-97a4-8c012428f26f/chay4.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
“Khâu tổ chức rất chuyên nghiệm, cung đường chạy rất hấp dẫn… hy vọng thành phố Pleiku sẽ tổ chức được nhiều giải chạy như thế này để các chân chạy trong cả nước được trải nghiệm, chinh phục” - anh Thành mong muốn.
![chay5.jpg chay5.jpg](/getattachment/4de65743-bdd1-4354-aadf-0f04d8d2f13f/chay5.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Với các vận động viên chuyên nghiệp và phong trào, được sải bước trên cung đường chạy Giấc mơ đại ngàn là để khẳng định bản thân thì với các du khách, đặc biệt là du khách đến từ các quốc gia trên thế giới khi đến với Gia Lai City Trail là để cảm nhận, được hít thở không khí trong lành của Pleiku và để thưởng lãm các cảnh sắc thiên nhiên hùng vĩ, đủ sắc màu trên mỗi cung đường chạy.
Du khách Eddy - đến từ đất nước Bỉ hào hứng: Đường chạy rất đẹp, khí hậu rất mát mẻ. Đây là lần đầu tiên tôi tham gia giải chạy tại thành phố Pleiku xinh đẹp này. Tôi sẽ đến đây thêm nhiều lần nữa để được sải bước chạy qua các cảnh sắc thiên nhiên hùng vĩ và xinh đẹp này.
![chay6.jpg chay6.jpg](/getattachment/70207a50-6eca-428a-b4ca-8cb427d4a882/chay6.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Có thể nói, dù lần đầu tổ chức một giải chạy bộ quy mô lớn cùng cung đường chạy mới lạ, nhưng Gia Lai City Trail đang để lại rất nhiều ấn tượng đối với cộng đồng vận động viên đam mê bộ môn chạy bộ. Theo ông Đỗ Việt Hưng - Chủ tịch Ủy ban nhân dân thành phố Pleiku cho biết: Từ thành công của giải chạy bộ Gia Lai City Trail này là tiền đề để thành phố tiếp tục lên kế hoạch tổ chức các giải chạy về sau gắn với phát triển du lịch.
Kết thúc giải, Ban Tổ chức đã trao thưởng 6 vận động viên TOP 1, 2, 3 cho nam và nữ ở các nội dung 5km, 10km; trao thưởng cho 10 vận động viên TOP 1,2,3,4,5 cho 2 nội dung 21km và 42km và các giải phụ khác. Ngoài ra, Ban Tổ chức cũng đang trích một phần kinh phí từ giải để trao tặng “Áo ấm cho em” và chương trình “Thắp sáng đường làng” hỗ trợ các trẻ em nghèo, gia đình khó khăn trên địa bàn thành phố Pleiku, huyện Chưpah và các địa phương khác trong tỉnh.