Trong 2 ngày 26, 27/3/2024, Chi cục Thống kê thành phố Pleiku đã tổ chức Hội nghị tập huấn điều tra dân số và nhà ở giữa kỳ năm 2024 cho 60 đại biểu là công chức văn phòng thống kê 22 xã, phường, điều tra viên được phân công thu thập thông tin tại các địa bàn được chọn.
![tap-huan-tk1.jpg tap-huan-tk1.jpg](/getattachment/d109b456-96b4-4c43-8d06-f8b7ed0328bb/tap-huan-tk1.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Tại hội nghị, các đại biểu được báo cáo viên Chi cục Thống kê thành phố Pleiku truyền đạt các nội dung: Giới thiệu phương án và kế hoạch điều tra dân số và nhà ở giữa kỳ năm 2024; Hướng dẫn cách ghi phiếu điều tra; Cách thu thập thông tin phiếu điều tra đối với người nước ngoài; Hướng dẫn cài đặt và sử dụng phần mềm CAPI. Ngoài ra, các đại biểu sẽ được thực hành cách ghi phiếu trên phần mềm CAPI, trao đổi, thảo luận, giải đáp các vướng mắc liên quan đến nghiệp vụ điều tra.Thông qua lớp tập huấn nhằm giúp cho các điều tra viên dân số xác định đúng, đủ, không bị trùng, không bỏ sót nhân khẩu thực tế thường trú tại các hộ được chọn điều tra. Trên cơ sở thu thập thông tin tại các địa bàn được chọn sẽ làm cơ sở để Trung ương rà soát, hiệu chỉnh số liệu dân số hàng năm giai đoạn 2020-2024 của thành phố Pleiku nói riêng và cả nước nói chung.
![tap-huan-tk2.jpg tap-huan-tk2.jpg](/getattachment/35d6b677-4f81-4c28-a71d-0d1514bbf6fe/tap-huan-tk2.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Được biết, cuộc điều tra dân số và nhà ở giữa kỳ năm 2024 trên địa bàn thành phố Pleiku đã hoàn thành nhiệm vụ giai đoạn 1; theo kết quả lập bảng kê, thành phố Pleiku có 12.338 hộ trên 78 địa bàn được chọn điều tra. Theo kế hoạch, thời gian thu thập thông tin điều tra dân số và nhà ở giữa kỳ năm 2024 trên địa bàn thành phố sẽ được triển khai từ ngày 01/4/2024 đến hết ngày 25/4/2024.
Phương Thảo