Cà phê là một trong những cây trồng chủ lực của tỉnh Gia Lai nói chung và thành phố Pleiku nói riêng. Trong những năm qua, cây cà phê đã góp phần tạo việc làm, ổn định đời sống cho nhân dân, nhất là ở khu vực nông thôn. Tuy nhiên việc sản xuất cà phê trên địa bàn thành phố còn gặp khó khăn, sản xuất phát triển chưa bền vững, chưa phát huy hết tiềm năng và lợi thế để nâng cao thu nhập cho người trồng cà phê.
Triển khai thực hiện Quyết định số 399/QĐ-UBND ngày 15/6/2022 về ban hành Kế hoạch trồng tái canh và ghép cải tạo cà phê trên địa bàn tỉnh Gia Lai giai đoạn 2022 - 2025 với mục đích tiếp tục thực hiện việc tái canh đối với diện tích cà phê già cỗi, năng suất thấp trên địa bàn thành phố gắn với phát triển sản xuất cà phê bền vững theo hướng nâng cao năng suất, chất lượng, giá trị gia tăng và sức cạnh tranh của sản phẩm cà phê đồng thời nâng cao thu nhập và cải thiện mức sống của nông dân trồng cà phê trên địa bàn thành phố. Từ năm 2022 đến nay thành phố đã triển khai thực hiện chương trình tái canh cà phê trên địa bàn thành phố. Năm 2022 thành phố đã trồng tái canh cà phê với số lượng 31.293 cây giống.
Năm 2023, phòng Kinh tế đã triển khai đến các đơn vị xã, phường đăng ký số lượng cây giống cà phê để thực hiện chương trình tái canh với diện tích 300 ha. Tháng 6 năm 2023, phòng Kinh tế đã tiến hành giao giống cà phê cho nhân dân trồng để kịp thời vụ với số lượng khoảng 300.000 cây.
Sau khi cấp giống, phòng Kinh tế phối hợp với Trung tâm Dịch vụ nông nghiệp cử cán bộ khuyến nông giám sát, hướng dẫn, tổ chức tập huấn cho người dân về kỹ thuật trồng và chăm sóc và phòng trừ sâu bệnh cho cây cà phê.