Chiều ngày 10/8/2023, tại làng Ia Lang, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam phường và Ban vận động Quỹ “Vì người nghèo” phường Chi Lăng (thành phố Pleiku) tổ chức trao sinh kế và hỗ trợ vốn cho hộ nghèo năm 2023.
![chi-lang1.jpg chi-lang1.jpg](/getattachment/23da1a66-2f55-49fe-8292-f4bd39739f6d/chi-lang1.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Tại buổi trao sinh kế, đại diện các hộ gia đình đã bốc thăm để nhận con giống. Đợt này địa phương đã hỗ trợ 8 con bò (là cặp mẹ con) cho 4 hộ đăng kí nuôi với tổng trị giá 60 triệu đồng, 1 hộ nhận nuôi heo và 2 hộ nhận tiền hỗ trợ để buôn bán nhỏ và sửa chữa nhà. Chương trình có tổng kinh phí 99 triệu đồng, trong đó “Quỹ vì người nghèo” của thành phố hỗ trợ 65 triệu đồng, nguồn “Quỹ vì người nghèo” phường hỗ trợ 34 triệu đồng. Các hộ gia đình nhận hỗ trợ đã bày tỏ sự quan tâm, hỗ trợ của các cấp chính quyền và cam kết sẽ có kế hoạch chăm sóc vật nuôi đảm bảo, chăm lo làm ăn để vươn lên thoát nghèo bền vững.
![chi-lang2.jpg chi-lang2.jpg](/getattachment/e880e292-c11b-4785-a425-bb9dc97a94fe/chi-lang2.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính) |
Được biết để được nhận hỗ trợ đợt này, trước đó Ban vận động “Quỹ vì người nghèo” phối hợp với Ban giảm nghèo của phường xét đề nghị hỗ trợ vốn cho các hộ nghèo theo tình hình thực tế, qua khảo sát và nắm bắt nhu cầu của từng hộ nghèo, trên cơ sở đó địa phương đã trao phương tiện sản xuất như giống, nhằm giúp đỡ, tiếp sức, hỗ trợ phương tiện sản xuất, tạo sinh kế để các hộ nghèo có điều kiện phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống, vươn lên thoát nghèo bền vững.
![chi-lang3.jpg chi-lang3.jpg](/getattachment/715d73f8-b267-4f76-9ff1-4ec1084a820a/chi-lang3.jpg.aspx) |
(Ảnh: Bá Bính)
|
Tường Vân