Nhằm giúp cho lực lượng Bảo vệ dân phố trên địa bàn thành phố kịp thời nắm bắt những kiến thức pháp luật mới, cũng như được bổ sung những kiến thức về nghiệp vụ để áp dụng vào quá trình công tác thực tiễn tại địa bàn cơ sở. Ngày 04/12/2020, Công an thành phố Pleiku đã tổ chức lớp tập huấn, bồi dưỡng cho lực lượng Bảo vệ dân phố trên toàn địa bàn thành phố. Đến dự và phát biểu khai mạc có đồng chí Thượng tá Nguyễn Ích Hồng, Phó Trưởng Công an thành phố.
![tap-huan1.jpg tap-huan1.jpg](/getattachment/b2e9a5c5-5fb6-4c39-a1fc-ec868428ce11/tap-huan1.jpg.aspx)
Đồng chí Thượng tá Nguyễn Ích Hồng – Phó Trưởng CATP phát biểu khai mạc lớp tập huấn.
|
Phát biểu khai mạc lớp tập huấn, đồng chí Thượng tá Nguyễn Ích Hồng khẳng định vai trò quan trọng của lực lượng Bảo vệ dân phố trong việc tham gia công tác giữ gìn ANTT ở cơ sở. Đồng thời mong muốn sau khi tập huấn các thành viên Bảo vệ dân phố sẽ được củng cố, nâng cao thêm kiến thức pháp luật, nghiệp vụ để tiếp tục hỗ trợ hiệu quả lực lượng Công an xã, phường trong công tác đấu tranh, trấn áp tội phạm và xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ An ninh Tổ quốc.
Hiện nay, trên địa bàn thành phố Pleiku có 688 thành viên Bảo vệ dân phố. Đây là lực lượng nòng cốt trong phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ, đồng thời là lực lượng quan trọng hỗ trợ tích cực cho lực lượng Công an cơ sở trong công tác tuyên truyền, vận động quần chúng nhân dân và trực tiếp tham gia cùng lực lượng Công an thực hiện một số mặt công tác phòng ngừa, đấu tranh trấn áp tội phạm trên địa bàn thành phố.
Lớp tập huấn được tổ chức với các chuyên đề liên quan đến hoạt động của lực lượng Bảo vệ dân phố, như: Nghị định số 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt; Luật phòng chống tác hại của rượu, bia; Cách sử dụng bình chữa cháy và biện pháp chữa cháy; Quy trình bảo vệ hiện trường vụ TNGT, cấp cứu người bị nạn; Phương thức, thủ đoạn hoạt động của một số loại tội phạm nổi trên địa bàn và các biện pháp phòng ngừa, đấu tranh của lực lượng Bảo vệ dân phố,...
Báo cáo viên lớp tập huấn là các đồng chí chỉ huy các đội nghiệp vụ của Công an thành phố như: Đội Xây dựng phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc; Đội Cảnh sát Hình sự; Đội Cảnh sát giao thông; Đội Cảnh sát Ma túy, Đội Kỹ thuật hình sự,…