Ngày 01/3/2018, Hội đồng tuyên truyền phối hợp phổ biến giáo dục pháp luật thành phố Pleiku đã tổ chức hội nghị phổ biến Bộ Luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) cho hơn 150 đại biểu là Lãnh đạo các cơ quan ban ngành đoàn thể thành phố, HĐND, UBND, trưởng công an và cán bộ làm công tác tư pháp các xã, phường trên địa bàn.
Bộ Luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) được thông qua vào ngày 20/06/2017 tại kỳ họp thứ 3 Quốc hội khóa XIV gồm 426 điều, 26 chương, chia thành 3 phần. So với Bộ Luật Hình sự năm 1999, Bộ Luật Hình sự năm 2015 tăng 72 điều, 2 chương, 1 phần và có nhiều nội dung mới như: Bổ sung việc xử lý hình sự đối với việc hành vi hối lộ; tăng mức định lượng về giá trị tiền, tài sản tham ô, chiếm đoạt, của hối lộ; Bổ sung quy định hạn chế áp dụng hình phạt tù, mở rộng áp dụng hình phạt ngoài tù; bổ sung quy định trách nhiệm hình sự của pháp nhân thương mại; thay đổi chính sách hình sự đối với người phạm tội từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi; bổ sung chế định tha tù trước thời hạn có điều kiện; bổ sung các tội phạm mới. Bộ Luật Hình sự có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2018.
Thông qua hội nghị này, nhằm cung cấp các thông tin pháp luật mới đến các cơ quan, tổ chức, cá nhân để kịp thời cập nhật và triển khai thực hiện đúng quy định. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền về Bộ Luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 cho các cán bộ công chức viên chức cũng như mọi tầng lớp nhân dân, nhằm nâng cao ý thức chấp hành pháp luật cho nhân dân, góp phần đưa pháp luật đi vào cuộc sống./.