(Ảnh: Bá Bính)
|
Năm 2017, các cấp Hội khuyến học Thành phố Pleiku đã bám sát và triển khai thực hiện tốt các chương trình, kế hoạch công tác Hội. Tích cực tham mưu với cấp ủy, chính quyền ban hành các văn bản chỉ đạo và có nhiều giải pháp sáng tạo trong triển khai kế hoạch. Công tác tuyên truyền có nhiều đổi mới trong nội dung và hình thức, góp phần nâng cao nhận thức, hành động của các cấp ủy, chính quyền, cả hệ thống chính trị và nhân dân. Công tác khuyến học khuyến tài xây dựng xã hội học tập mà cụ thể là xây dựng cộng đồng học tập cấp xã phát triển liên tục. Năm 2017, Hội phát triển được 2.608 hội viên nâng tổng số hội viên lên 33.814 người, đạt tỷ lệ 14,9% so với dân số thành phố, có 349 chi hội ở các thôn làng, tổ dân phố, trường học và 22 ban khuyến học ở các cơ quan ban ngành đoàn thể thành phố. Nhiều mô hình khuyến học được xây dựng và phát huy hiệu quả. Các cấp Hội đã tập trung chỉ đạo, triển khai xây dựng các mô hình “Gia đình học tập”, “Dòng họ học tập”, “Cộng đồng học tập”, “Đơn vị học tập”, đưa các nội dung đăng ký gia đình học tập với việc đăng ký xây dựng gia đình văn hóa. Kết quả, năm 2017, có trên 28.600 gia đình đăng ký xây dựng gia đình học tập, 39 dòng họ đăng ký dòng họ học tập và 199 thôn, làng, tổ dân phố đăng ký cộng đồng học tập. Bên cạnh đó hội làm tốt công tác vận động, phối hợp và trao tặng 18.517 xuất quà, học bổng, 4.145 cuốn vở, 200 phần quà và 15 chiếc xe đạp với tổng giá trị trên 1 tỷ 650 triệu đồng, cho học sinh nghèo, khó khăn, vượt khó học giỏi, các Trung tâm học tập cộng đồng đã mở được 263 lớp, với 14.362 học viên tham gia …
Năm 2018, Hội Khuyến học thành phố sẽ tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, xây dựng củng cố tổ chức hội, phát triển hội viên, nâng cao chất lượng hoạt động Hội. Tiếp tục triển khai Đề án “Đẩy mạnh phong trào học tập suốt đời trong Gia đình, Dòng họ, Cộng đồng đến năm 2020” và công tác vận động cho hoạt động khuyến học, quỹ khuyến học và các học bổng khuyến học của Thành phố.
Nhân dịp này, Hội Khuyến học thành phố đã trao tặng Giấy khen cho 19 tập thể và 42 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác khuyến học khuyến tài của Thành phố năm 2017./.